01:55 ICT Thứ sáu, 03/02/2023

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 10


Hôm nayHôm nay : 245

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 3276

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3540083

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Cuối năm 2022, công ty phải gửi báo cáo tổng hợp tai nạn lao động đến cơ quan nào?

Thứ sáu - 09/12/2022 14:41
Cuối năm 2022, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập thống kê, báo cáo tai nạn lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng (sau đây gọi là “báo cáo TNLĐ”) để báo cáo cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

1. Trách nhiệm lập thống kê, báo cáo tổng hợp tai nạn lao động

Theo khoản 1 Điều 36 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015 quy định người sử dụng lao động phải thống kê, báo cáo TNLĐ, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng tại cơ sở của mình và định kỳ 06 tháng, hằng năm, báo cáo cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

Bên cạnh đó, trách nhiệm của cơ quan nhà nước cũng được quy định cụ thể:

- Ủy ban nhân dân cấp xã thống kê, báo cáo TNLĐ định kỳ 06 tháng hoặc hằng năm; về sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng liên quan đến người lao động làm việc không theo hợp đồng lao động với Ủy ban nhân dân cấp huyện để tổng hợp, báo cáo cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

- Cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh có trách nhiệm báo cáo các vụ tai nạn lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng được thống kê, báo cáo với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội như sau:

+ Báo cáo nhanh các vụ tai nạn lao động chết người, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng xảy ra trên địa bàn;

+ Gửi báo cáo tình hình tai nạn lao động định kỳ 06 tháng, hằng năm, về sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng và công tác an toàn lao động trên địa bàn.

- Bộ Y tế thống kê các trường hợp người bị tai nạn lao động khám và điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh định kỳ 06 tháng, hằng năm, và gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tổng hợp.

- Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tổ chức, hướng dẫn việc thu thập, lưu trữ, tổng hợp, cung cấp, công bố, đánh giá về tình hình tai nạn lao động, sự cố kỹ thuật gây mất an toàn, vệ sinh lao động nghiêm trọng; tổ chức xây dựng, quản lý cơ sở dữ liệu về an toàn lao động trong phạm vi cả nước.

Ngoài ra, theo điểm a khoản 1 Điều 3 Thông tư 13/2020/TT-BLĐTBXH cũng quy định người sử dụng lao động có trách nhiệm phải tổ chức thu thập, lưu trữ thông tin về tình hình tai nạn lao động xảy ra tại cơ sở của mình; mở số thống kê tai nạn lao động; và cập nhật đầy đủ, kịp thời vào phần mềm cơ sở dữ liệu về tai nạn lao động của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội kể từ ngày phần mềm hoạt động.

2. Thời điểm đánh giá, công bố tình hình tai nạn lao động cuối năm

Hiện nay, việc đánh giá, công bố tình hình tai nạn lao động xảy ra tại cơ sở được quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư 13/2020/TT-BLĐTBXH cụ thể:

- Định kỳ 06 tháng, hằng năm, đánh giá, công bố tình hình tai nạn lao động xảy ra tại cơ sở cho người lao động biết. Thông tin phải được công bố trước ngày 10/7 đối với số liệu 06 tháng đầu năm và trước ngày 15/01 năm sau đối với số liệu cả năm;

- Thông tin công bố phải được niêm yết công khai tại trụ sở của cơ sở và cấp tổ, đội, phân xưởng, phòng, ban (đối với các tổ, đội, phân xưởng, phòng, ban có xảy ra tai nạn lao động), tại hội nghị người lao động hằng năm của doanh nghiệp và đăng tải trên trang thông tin điện tử của cơ sở (nếu có).

Như vậy, cuối năm 2022, công ty có trách nhiệm công bố tình hình tai nạn lao động xảy ra tại cơ sở cho người lao động biết thông tin phải được công bố trước ngày 15/01/2023 đối với số liệu cả năm.

3. Báo cáo tình hình sử dụng lao động được gửi đến cơ quan nào?

Theo khoản 1 Điều 24 Nghị định 39/2016/NĐ-CP quy định người sử dụng lao động gửi báo cáo tổng hợp tình hình tai nạn lao động về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, nơi đặt trụ sở chính của người sử dụng lao động; 

- Đối với báo cáo 06 tháng đầu năm: báo cáo gửi trước ngày 05/7 hằng năm;

- Đối với báo cáo năm: báo cáo trước ngày 10/01 năm sau theo mẫu quy định tại Phụ lục XII ban hành kèm theo Nghị định 39/2016/NĐ-CP

 

Báo cáo gửi bằng một trong các hình thức sau đây: trực tiếp, fax, đường bưu điện, thư điện tử.

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: lao động, báo cáo

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật