06:48 ICT Thứ ba, 06/12/2022

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 6


Hôm nayHôm nay : 581

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 6282

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3424021

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Có kê khai thuế khi cho thuê tài sản dưới 100tr/năm không?

Thứ tư - 26/10/2022 15:46
Anh/chị hổ trợ giúp e ạ
Cá nhân cho thuê tài sản dưới 100tr thì không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN nhưng có phải nộp tờ khai thuế không ạ?
E có tham khảo nhiều nguồn thì bảo không phải nộp tờ khai khi dưới 100tr Nhưng e có đọc ở khoản 2, Điều 4 thông tư 40 thì thấy có ghi là HKD, cá nhân từ 100tr trở xuống phải có trách nhiệm khai thuế chính xác, trung thực, đầy đủ và nộp hồ sơ thuế đúng hạn. Nên e hơi lăn tăn, mong Thầy và A/Chị hổ trợ ạ.
TRẢ LỜI:

Câu trả lời cho câu hỏi của bạn LÀ : Phải kê khai.
Trong Nghị định 126 có nêu các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế như sau:
Cá nhân có thu nhập được miễn thuế theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân và quy định tại điểm b khoản 2 Điều 79 Luật Quản lý thuế trừ cá nhân nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản; chuyển nhượng bất động sản.
Vậy ta phải tìm đến luật Quản lý thuế để xem đối tượng không phải nộp là gì?
Điều 79. Miễn thuế, giảm thuế
1. Miễn thuế, giảm thuế được thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế và khoản 2 Điều này.
2. Miễn thuế đối với các trường hợp sau đây:
a) Hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp có số tiền thuế phải nộp hằng năm từ 50.000 đồng trở xuống;
b) Cá nhân có số tiền thuế phát sinh phải nộp hằng năm sau quyết toán thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công từ 50.000 đồng trở xuống.
-> Vậy cho nên, cá nhân có thu nhập từ thuê tài sản dù là bao nhiêu thì không thuộc trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế -> Sẽ phải đi khai thuế

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

Thư Chúc Tết Quý Doanh Nghiệp 2018

Kính gửi Quý Khách hàng, Quý Đối Tác! Chỉ còn vài ngày nữa, năm Đinh Dậu sẽ kết thúc, đồng thời Xuân Mậu Tuất lại về. Công Ty TNHH Dịch Vụ Tư Vấn Thuế Huy Hoàng xin gửi lời chào trân trọng tới Quý Khách Hàng, Quý đối tác và cảm ơn sự ủng hộ, tin tưởng của quý vị đã dành cho Huy Hoàng trong suốt...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật