11:01 ICT Thứ năm, 19/09/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 7


Hôm nayHôm nay : 476

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 28607

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1438525

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Vé máy bay điện tử có phải là hóa đơn GTGT hợp lệ?

Thứ năm - 22/09/2016 00:35
Vé máy bay điện tử có phải là Hóa đơn tài chính (Hình thức là hóa đơn điện tử?) Vé máy bay điện tử có được dùng để kê khai thuế GTGT? Điều kiện khi mua vé máy bay thông qua website thương mại điển tử đế được tính vào chi phí hợp lý gồm những chứng từ gì?
(Hình minh họa)

(Hình minh họa)



A.  Vé máy bay điện tử có phải là hóa đơn tài chính
Theo như CV427/TCT-CS ngày 29/01/2011 trả lời cho Tổng công ty Hàng không Việt Nam như sau:
1. Về tiêu thức bắt buộc trên hóa đơn điện tử:
Hóa đơn điện tử: Vé điện tử Tổng công ty sử dụng cho vận chuyển hành khách xuất từ Website thương mại của Vietnam Airlines (tờ thông tin hành trình/phiếu thu vé điện tử) được thiết kế theo mẫu chung của Hiệp hội hàng không quốc tế (IATA) là một loại hóa đơn. Trên vé điện tử không nhất thiết phải có Mẫu số, Ký hiệu, Số thứ tự. Tổng công ty thông báo phát hành vé điện tử theo quy định tại Nghị định số 51/2010/NĐ-CP.
Căn cứ theo hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 33 Thông tư số 153, đại lý bán vé máy bay cho Vietnam Airlines được sử dụng mẫu phiếu thu tiền cước vận chuyển và phí dịch vụ theo mẫu kèm theo công văn CV9443/BTC-TCT  ngày 03/7/2009 của Bộ Tài chính đến hết ngày 31/3/2011.
Theo như CV 218/CT-TTHT ngày 30/06/2014 của Cục thuế Long An đã khẳng định lại 1 lần nữa Vé máy bay điện tử chính là Hóa đơn tài chính
⇒ Vậy, Vé máy bay điện tử chính là Hóa đơn tài chính (Hình thức là hóa đơn điện tử). Do đó, được quyền kê khai thuế GTGT
⇒ Đai lý bán vé máy bay của Tổng công ty hàng không thì được sử dụng mẫu PHIẾU THU TIỀN CƯỚC VẬN CHUYỂN VÀ PHÍ DỊCH VỤ chính là hóa đơn tài chính của Đại lý bán vé máy bay
B. Điều kiện để được đưa vào chi phí
Theo như  Điểm 2.8 Điều 6 của TT78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 (Hiệu lực 2/8/2014) thì quy định một khoản chi phí để được tính vào chi phí hợp lý như sau:
Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là (3 chứng từ)
Vé máy bay điện tử
Thẻ lên máy bay (boarding pass)
Và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

Hoặc trong Công Văn 3997/TCT-DNL Trả lời công văn số 2136/TCTHK-TCKT ngày 17/7/2014 của Tổng công ty Hàng không Việt Nam về điều kiện khấu trừ thuế GTGT, chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ khi mua vé máy bay qua Website thương mại điện tử. Bộ tài chính đã hướng dẫn như sau:
“...Căn cứ hướng dẫn và để phù hợp với đặc thù của hoạt động hàng không, phù hợp với thông lệ quốc tế, đồng thời tạo điều kiện cho các doanh nghiệp là khách hàng sử dụng dịch vụ vận chuyển hàng không chủ động linh hoạt trong hoạt động sản xuất kinh doanh, Tổng cục Thuế hướng dẫn như sau:
Trường hợp doanh nghiệp trực tiếp mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì thực hiện theo quy định tại điểm 8 Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC nêu trên.
Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp và giao cho cá nhân tự mua vé máy bay, thanh toán bằng thẻ ATM hoặc thẻ tín dụng mang tên cá nhân, sau đó về thanh toán lại với doanh nghiệp nếu doanh nghiệp có đủ hồ sơ, chứng từ chứng minh khoản chi phí này phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp gồm: vé máy bay, thẻ lên máy bay (trường hợp thu hồi được thẻ), các giấy tờ liên quan đến việc điều động người lao động đi công tác có xác nhận của doanh nghiệp, quy định của doanh nghiệp cho phép người lao động thanh toán công tác phí bằng thẻ cá nhân do người lao động được cử đi công tác là chủ thẻ và thanh toán lại với doanh nghiệp, chứng từ thanh toán tiền vé của doanh nghiệp cho cá nhân mua vé kèm theo chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cá nhân tham gia hành trình vận chuyển thì doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Doanh nghiệp chịu trách nhiệm về tính hợp pháp của các hồ sơ, chứng từ nêu trên....”

Vậy, tóm lại để đưa được tiền mua vé máy bay được vào chi phí bạn phải có
1.      Vé máy bay điện tử
2.      Chứng từ không dùng tiền mặt
3.      Quyết định công tác
Trong trường hợp cá nhân tự thanh toán thì vẫn được kê khai, khấu trừ bình thường (quy định của doanh nghiệp cho phép người lao động thanh toán công tác phí bằng thẻ cá nhân)


Công Văn 3993: http://tuvanthuehuyhoang.vn/download-tai-lieu/Cong-Van/Cong-Van-3993TCT-DNL-Cong-ty-Hang-Khong-VN/
Công Văn 427: http://tuvanthuehuyhoang.vn/download-tai-lieu/Cong-Van/Cong-Van-427-TCT-CS-Tong-Cty-Hang-Khong-VN/


Tác giả bài viết: Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Nguồn tin: Tổng Hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

Công ty TNHH Dịch Vụ Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Thư ngỏ Kính gửi: Quý Doanh nghiệp! CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ HUY HOÀNG Xin gửi tới Quý Doanh Nghiệp lời chào trân trọng và lời chúc sức khỏe, thành công.  Đầu tiên, Công Ty xin gửi lời cảm ơn sâu sắc đến Quý Doanh Nghiệp đã gửi trọn niềm tin, đã, đang và sẽ đồng hành...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật