07:20 ICT Chủ nhật, 20/10/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 7

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 6


Hôm nayHôm nay : 211

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 23387

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1475146

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Tư Vấn Bảo Hiểm - Lao động nam được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi vợ sinh con.

Thứ ba - 18/10/2016 15:57
(ảnh: Internet)

(ảnh: Internet)

Tôi có tham gia bảo hiểm nhưng vợ tôi không tham gia. Vậy khi vợ tôi sinh con tôi có được hưởng các chế độ bảo hiểm thai sản nào không?

Căn cứ Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi:
“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.
Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con“.

Căn cứ Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:
“2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:
a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;
b) Đối với người chồng của người mẹ nhờ mang thai hộ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến thời điểm nhận con“.

Ngoài ra theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì khi vợ sinh con, bạn còn được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam như sau:
“2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
a) 05 ngày làm việc;
b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con“.
Vậy tóm lại:
Khi vợ bạn sinh con, vợ bạn không tham gia đóng bảo hiểm nhưng bạn tham gia thì vẫn được hưởng chế độ thai sản nh
ư sau:
+) Nếu bạn đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh con thì bạn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con. Mức hưởng là 02 tháng lương cơ sở (hiện nay lương cơ sở là 1.210.000 đồng).
+) Nếu không thuộc trường hợp trên thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con.
+) Ngoài ra, còn được nghỉ việc hưởng chế độ từ khoảng 5-14 ngày tùy trường hợp.
Các bạn lưu ý là hồ sơ phải nộp trong vòng 45 ngày kể từ khi lao động nam trở lại làm việc. 10 ngày sau khi cơ quan BHXH nhận được đầy đủ hồ sơ sẽ tiến hành chi trả chế độ thai sản cho lao động nam nhé. Nếu qua thời gian trên, đồng nghĩa với việc bên lao động đã từ bỏ quyền được hưởng chế độ, các hồ sơ gửi sau đều sẽ không được chấp nhận nữa.
 smiley

Tác giả bài viết: Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Nguồn tin: Tổng Hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

Công ty TNHH Dịch Vụ Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Thư ngỏ Kính gửi: Quý Doanh nghiệp! CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ HUY HOÀNG Xin gửi tới Quý Doanh Nghiệp lời chào trân trọng và lời chúc sức khỏe, thành công.  Đầu tiên, Công Ty xin gửi lời cảm ơn sâu sắc đến Quý Doanh Nghiệp đã gửi trọn niềm tin, đã, đang và sẽ đồng hành...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật