22:47 ICT Thứ năm, 23/05/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 13


Hôm nayHôm nay : 1615

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 26947

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1274532

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Tình Huống Thuế 5 - Xác Định Thuế TNCN Đối Với Các Khoản Thanh Toán Sau Khi Kết Thúc HĐLĐ

Thứ bảy - 07/01/2017 09:46
chính sách thuế TNCN đối với khoản thanh toán sau khi chấm dứt hợp đồng lao động
(Ảnh Internet)

(Ảnh Internet)

Hỏi:

Công ty  tôi ký hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động, nay Công ty đang thương lượng và thỏa thuận để chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động thì các khoản tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công như trợ cấp thôi việc, hỗ trợ…mà Công ty thanh toán cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động được xác định như như thế nào, các khoản trợ cấp trên có tính vào thu nhập nhiệu thuế TNCN của người lao động hay không?
Xin chân thành cám ơn.


Trả Lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tư Vấn Thuế Huy Hoàng, về vấn đề này Tư Vấn Thuế Huy Hoàng xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ Khoản 3, Điều 36; Khoản 2, Điều 47 Luật số 10/2012/QH ngày 18/06/2012 của Quốc hội về Bộ Luật lao động;
Căn cứ hướng dẫn tại điểm b6, khoản 2, Điều 2; khoản 2, Điều 8; điểm b2, Điểm i; khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân;

Theo hướng dẫn nêu trên thì các khoản tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công Công ty thanh toán cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động được xác định như sau:

- Đối với khoản tiền lương chi trả cho người lao động thì trích theo biểu thuế lũy tiến từng phần;

- Đối với khoản trợ cấp thôi việc, người lao động nghỉ việc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội và Bộ luật Lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công của người lao động.

- Đối với các khoản hỗ trợ tài chính mà công ty trả thêm cho người lao động (ngoài quy định của Bộ Luật Lao động và Luật Bảo hiểm xã hội) sau khi đã chấm dứt hợp đồng lao động, nếu khoản chi này từ hai triệu (2.000.000) đồng trở lên thì Công ty phải khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên tổng thu nhập chi trả.


Đôi điều gửi đến bạn. Rất mong nhận thêm nhiều sự quan tâm hơn nữa của bạn. laugh
 
 

Tác giả bài viết: Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Nguồn tin: Tổng Hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

THƯ CHÚC TẾT QUÝ DOANH NGHIỆP 2017

Trong không khí vui mừng chào đón năm mới, CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ HUY HOÀNG xin gửi đến Quý Khách hàng - Quý đối tác lời Chúc mừng năm mới, kính chúc Quý khách hàng - Quý đối tác cùng gia quyến một năm mới HẠNH PHÚC – MAY MẮN – AN KHANG – THỊNH VƯỢNG. Chân thành cảm ơn Quý khách...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật