21:44 ICT Thứ năm, 23/05/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 32


Hôm nayHôm nay : 1421

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 26753

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1274338

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Hướng dẫn thanh toán khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn

Thứ tư - 20/12/2017 16:03
Khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn thì phải làm sao?
Hướng dẫn thanh toán khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn

Hướng dẫn thanh toán khi đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn

Ngày 13 tháng 12 năm 2017 Bộ Y tế trả lời Công văn số 1204TCKT/BVN của Bệnh viện Nhi Trung ương xin ý kiến về quy định đối với trường hợp người bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) đang điều trị tại cơ sở y tế nhưng thẻ BHYT hết thời hạn sử dụng, Bộ Y tế có ý kiến như sau:
1. Đối với trường hợp người bệnh đang điều trị có thẻ BHYT hết hạn sử dụng:
Khoản 2 Điều 11 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế đang điều trị tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nhưng thẻ bảo hiểm y tế hết hạn sử dụng thì vẫn được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú. Như vậy, việc Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn “Quỹ BHYT thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo chế độ quy định cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị ngoại trú chỉ áp dụng trong các trường hợp thẻ hết hạn sử dụng vào cuối năm tài chính (31/12 hàng năm), do nguyên nhân khách quan chưa kịp cấp thẻ BHYT mới” là chưa đúng quy định tại Nghị định 105/2014/NĐ-CP.
Ngoài ra, Công văn 7149/BYT-BH ngày 13/12/2017 cũng hướng dẫn giá trị sử dụng của thẻ BHYT đối với trẻ em như sau:
- Trường hợp trẻ em đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị đến hết ngày 30/9 của năm đó.
- Nếu thẻ BHYT hết hạn và có thẻ mới thuộc nhóm đối tượng khác; Trẻ em trên 6 tuổi có thẻ hết hạn, chưa được cấp mới hoặc không có thẻ nối tiếp, thực hiện theo Khoản 2 Điều 11 Nghị định 105.
V
ậy tóm lại. Người bệnh đang điều trị mà thẻ BHYT hết hạn thì vẫn được BHXH thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng cho đến khi ra viện hoặc hết đợt điều trị
nhé.
Xem thêm :
http://tuvanthuehuyhoang.vn/download-tai-lieu/Thong-Tu-Nghi-Dinh/CV-7149-BYT-BH-13122017-Huong-dan-thanh-toan-khi-dang-dieu-tri-ma-the-BHYT-het-han/

Tác giả bài viết: Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Nguồn tin: Tổng Hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

Thư Chúc Tết Quý Doanh Nghiệp 2018

Kính gửi Quý Khách hàng, Quý Đối Tác! Chỉ còn vài ngày nữa, năm Đinh Dậu sẽ kết thúc, đồng thời Xuân Mậu Tuất lại về. Công Ty TNHH Dịch Vụ Tư Vấn Thuế Huy Hoàng xin gửi lời chào trân trọng tới Quý Khách Hàng, Quý đối tác và cảm ơn sự ủng hộ, tin tưởng của quý vị đã dành cho Huy Hoàng trong suốt...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật