20:10 ICT Thứ hai, 24/06/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 4


Hôm nayHôm nay : 910

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 41951

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1330429

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

HỎI ĐÁP VỀ DN CHẾ XUẤT

Thứ bảy - 01/06/2019 10:40
Câu hỏi: 1. Thu Hường - Kính gửi tư vấn Thuế Huy Hoàng! Cty tôi là DN FDI khi thành lập là doanh nghiệp tính thuế GTGT theo PP Khấu trừ, nay làm lại giấy phép đầu tư là DN Chế xuất vậy những hóa đơn đầu vào có thuế 10% thì xử lý thế nào?

2. Kính gửi tư vấn Thuế Huy Hoàng !
Chúng tôi là doanh nghiệp chế xuất, sản xuất bộ phận của thiết bị điện tử chuyên bán hàng cho đối tác là DNCX khác hoặc xuất khẩu ra nước ngoài. Nay công ty có dự định bán sản phẩm cho 1 doanh nghiệp FDI có pháp nhân tại Việt Nam. Căn cứ khoản 2 điều 2 Nghị định 134/2016/NĐ-CP ngày 01/09/2016 của Chính phủ quy định: 'Điều 2. Đối tượng chịu thuế 2. Hàng hóa xuất khẩu từ thị trường trong nước vào doanh nghiệp chế xuất, khu chế xuất, kho bảo thuế, kho ngoại quan và các khu phi thuế quan khác phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu; hàng hóa nhập khẩu từ doanh nghiệp chế xuất, khu chế xuất, kho bảo thuế, kho ngoại quan và các khu phi thuế quan khác phù hợp với quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu vào thị trường trong nước”. - Căn cứ khoản 1 điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định: 'Điều 9. Thuế suất 0% 1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này. Hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu là hàng hoá, dịch vụ được bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài Việt Nam; bán, cung ứng cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho khách hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật….” Vậy, DNCX xuất bán hàng hóa cho doanh nghiệp nội địa thì DNCX phải làm thủ tục, kê khai nộp thuế GTGT với cơ quan Thuế địa phương, không phải nộp thuế nhập khẩu và VAT cho nguyên vật liệu đầu vào Đồng thời, doanh nghiệp nội địa phải kê khai nộp thuế nhập khẩu, GTGT theo quy định khi nhập khẩu hàng hoá mua từ doanh nghiệp chế xuất. Vậy cách hiểu của chúng tôi như trên có đúng không? Nếu doanh nghiệp hiểu sai, chúng tôi xin được hướng dẫn trường hợp trên? Xin chân thành cảm ơn !

Trả lời:
Do nội dung câu hỏi của 2 bạn gần giống nhau, nên chúng tôi xin gộp chung và trả lời như sau:
  • Căn cứ vào Điều 3, Nghị định 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 của Chính phủ.
  • Căn cứ vào Điều 2, Thông tư số 08/2013/TT-BTC ngày 22/04/2013 của Bộ Công Thương quy định chi tiết về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.
  • Căn cứ Nghị định số 114/2015/NĐ-CP ngày 09/11/2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điều 21, Nghị định 29/2008/NĐ-CP ngày 14/03/2008 của Chính phủ quy định về khu công nghiệp, khu chế xuất và khu kinh tế quy định (Khoản 5 Điều 1; Khoản 7 Điều 1; Điều 2).
  • Căn cứ Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều luật Thuế GTGT quy định (Khoản 6 Điều 3 Chương I; Khoản 20 Điều 4).
  • Căn cứ khoản 2 Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ quy định về loại và hình thức hóa đơn.
  • Căn cứ Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 của Bộ tài chính sữa đổi khoản 2 Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC.
  • Căn cứ Điều 77 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.
        Từ những quy định nêu trên thì:
        DNCX không thuộc đối tượng là người nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) đối với hoạt động sản xuất để xuất khẩu nên không phải kê khai thuế GTGT với cơ quan thuế cho hoạt động này.
        Trường hợp công ty của các bạn là DNCX, có nhu cầu thực hiện hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa tại Việt Nam thì Công ty phải được cấp giấy phép kinh doanh hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa tại Việt Nam.
        Trường hợp được cấp phép hoạt động kinh doanh, khi bán hàng hóa vào nội địa công ty thực hiện như sau:
        -    Công ty phải mở sổ kế toán, hạch toán riêng doanh thu, chi phí liên quan đến hoạt động mua bán hàng hóa tại Việt Nam và bố trí khu vực lưu trữ hàng hóa ngăn cách với khu vực lưu trữ hàng phục vụ hoạt động sx của DNCX, hoặc thành lập chi nhánh riêng nằm ngoài DNCX, khu CX để thực hiện hoạt động này.
        -    Khi bán hàng vào nội địa thì công ty sử dụng hóa đơn GTGT, khai thuế, nộp thuế theo quy định.

Tác giả bài viết: Tư Vấn Thuế Huy Hoàng

Nguồn tin: Tổng Hợp

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

THƯ CHÚC TẾT QUÝ DOANH NGHIỆP 2017

Trong không khí vui mừng chào đón năm mới, CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ HUY HOÀNG xin gửi đến Quý Khách hàng - Quý đối tác lời Chúc mừng năm mới, kính chúc Quý khách hàng - Quý đối tác cùng gia quyến một năm mới HẠNH PHÚC – MAY MẮN – AN KHANG – THỊNH VƯỢNG. Chân thành cảm ơn Quý khách...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật