16:29 ICT Thứ ba, 20/08/2019

Dịch Vụ Kế Toán Thuế

Dịch Vụ Pháp Lý

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 23


Hôm nayHôm nay : 897

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 21744

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1397332

Trang chủ » Tin tức kế toán » Kinh Nghiệm Kế Toán

Đang Thử Việc Có Được Hưởng Trợ Cấp Thất Nghiệp????

Thứ tư - 26/09/2018 13:43
Chị Nguyễn Thị An Thu (Email: Anthunguyen***@gmail.com) thắc mắc: “Có phải khi xin được việc (ký hợp đồng thử việc) thì bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không?”.
Về vấn đề này xin được giải đáp như sau:
Điểm b Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:
Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp

“ 1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;
b) Có việc làm
Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:
- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;…”

Căn cứ vào quy định nêu trên, việc ký hợp đồng thử việc theo Điều 27 của Bộ luật lao động 2012 là hợp đồng dưới 03 tháng nên không được coi là có việc làm theo Điểm b Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP. Do đó, trong thời gian thử việc chị Nguyễn Thị An Thu vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tác giả bài viết: Tổng Hợp

Nguồn tin: thuvienphapluat.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Văn Bản Mới

Giới thiệu

THƯ CHÚC TẾT QUÝ DOANH NGHIỆP 2017

Trong không khí vui mừng chào đón năm mới, CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ HUY HOÀNG xin gửi đến Quý Khách hàng - Quý đối tác lời Chúc mừng năm mới, kính chúc Quý khách hàng - Quý đối tác cùng gia quyến một năm mới HẠNH PHÚC – MAY MẮN – AN KHANG – THỊNH VƯỢNG. Chân thành cảm ơn Quý khách...

Đăng nhập thành viên

HỘ TRỢ TRỰC TUYẾN

Tư vấn khách hàng

Name: Mrs.Hằng
Kỹ thuật